baya

Ka'idar kullewa da gudanarwar sawa (masanin ƙwararrun kariya mai aminci ya ba da shawarar)

1. Manufar
Don hana tsarin wutar lantarki aiki da gangan yayin kulawa, daidaitawa ko haɓakawa. Kuma zai haifar da haɗari cewa ma'aikacin ya ji rauni ta hanyar sakin makamashi mai haɗari (kamar wutar lantarki, damfara iska da na'ura mai aiki da karfin ruwa da sauransu)

2. Girma
Hanyar fitar da fitar da kullewa kamar yadda ke ƙasa.
a) Ayyukan da ke haɗawa da tsarin wutar lantarki, kamar wutar lantarki, pneumatic, na'urorin lantarki.
b) Ba – maimaituwa, ba – shigarwa na yau da kullun da ƙaddamarwa.
c) Don haɗa ƙarfin na'urar ta toshe.
d) Na'urar Switch a wurin gyarawa wanda ba ya iya ganin layin wutar lantarki.
e) Wurin da zai saki makamashin haɗari (ciki har da wutar lantarki, sinadarai, pneumatic, inji, zafi, na'ura mai aiki da karfin ruwa, dawowar bazara da faɗuwar nauyi).
Sai dai soket ɗin wuta a cikin iyakar ikon sarrafa ma'aikata.

3. Ma'anarsa
a. Aiki/ma'aikata masu lasisi: mutumin da zai iya kullewa, cire kulle kuma sake kunna makamashi ko kayan aiki a cikin tsarin kullewa.
b. Ma'aikata masu alaƙa: mutumin da ke cikin kulle-kulle a cikin kula da kayan aiki.
c. Sauran ma'aikata: mutumin da ke aiki a kusa da na'urar sarrafa kullewa amma ba shi da alaƙa da wannan na'urar sarrafawa.

4. Wajibi
a. Jami'in aiki a kowace sashe yana da alhakin aiwatar da tanade-tanaden kuma ya nada mutumin da ya kulle/tag fita.
b. Injiniya da ma'aikatan kula da kayan aiki a kowane sashe ne ke da alhakin yin jerin na'urori waɗanda ke buƙatar kullewa da fitar da su.
c. Babban ofishi don haɓaka tsarin kullewa da sanya alama.

5. Bukatun gudanarwa ko ƙayyadaddun bayanai
5.1 bukatun
5.11 Mai ba da izini zai cire haɗin maɓallin wutar lantarki kuma ya kulle. Kafin gyara kayan aiki ko layin wutar lantarki. Yakamata a sanya alama akan kayan aikin da aka kiyaye don nuna yana cikin gyarawa. Misali, filogin wutar na iya zama ba tare da kulle ba lokacin da tushen amfani ɗaya ne a cikin ikon sarrafawa, amma dole ne a fitar da shi. Kuma samar da wutar lantarki ya zama dole don gyarawa ko gyara kayan aiki, yana iya yin alama ba tare da kullewa ba kuma akwai mai kulawa a wurin don cikawa. .
5.1.2 Tsayawa, sashi ya kamata a cire haɗin wutar lantarki kuma a kwance daga kayan aikin kulawa. Kuma wannan ya haɗa da kwancen na'urar watsawa don isar da wutar lantarki, kamar bel, sarka, haɗaɗɗiya, da dai sauransu.
5.1.3 Don siyan na'urar da za a iya kullewa lokacin da ake buƙatar musanyawa.
5.2 Makullai: Makullan kulawa sun haɗa da makullai da faranti masu ratsa jiki, ma'aikaci mai lasisi ne ke kiyaye shi. Maɓalli ɗaya kawai akwai, zai iya amfani da farantin kulle ramuka da yawa lokacin kulawa da ya ƙunshi masu aiki da yawa.
5.3 Lockout da tag out a halin yanzu kuma gargadin sauran mutane kar su cire makullin.
5.4 Makulli da alamar kawai za a iya cirewa ta mutum mai izini.
5.5 Mutumin da ke da izini ba zai iya aiki da kullewa da sanya wa na'urar alama idan akwai canjin canji ko sauyawa.
5.6 Yana nuna cewa na'urar tana aiki da ma'aikata da yawa lokacin da akwai makullai da yawa akan farantin.
5.7 An haramtawa ma'aikatan kamfanin cire makullai ba tare da izini ba. Lokacin da akwai masu ba da kayayyaki na waje da ke aiki akan rukunin kamfanin da kullewa ko cirewa.
5.8 Umarnin aiki.
5.8.1 Shiri kafin rufewa.
a. Sanar da ma'aikata don dubawa.
b. Bayyana nau'in da yawa, haɗari da hanyar sarrafawa na makamashi.
5.8.2 Rufe na'urar / keɓewar iko.
a. Kashe na'urar bisa ga umarnin aiki.
b. Tabbatar da keɓance duk makamashin da zai iya shiga wurin.
5.8.3 Lockout/tag out aikace-aikace.
a. Yadda ake amfani da tag/kulle da kamfani ke bayarwa?
b. Dole ne a fitar da su ko ɗaukar wasu amintattun matakan idan ba za a iya kullewa ba, kuma a sa kayan kariya don kawar da hatsarori masu ɓoye.
5.8.4 Sarrafa hanyoyin samar da makamashi
a. Bincika duk sassan aiki don tabbatar da sun daina aiki.
b. Taimakawa kayan aiki masu dacewa / abubuwan da suka dace da kyau don hana nauyi daga haifar da kuzari.
c. Sakin makamashi mai zafi ko sanyi sosai.
d. Tsaftace ragowar a cikin layin sarrafawa.
e. Rufe duk bawuloli kuma ware tare da farantin makafi lokacin da babu bawul.
5.8.5 Tabbatar da matsayin keɓewar na'urar.
a. Tabbatar da halin keɓewar na'urar.
b. Tabbatar cewa ba za a iya ƙara matsawa ikon sarrafa makamashi zuwa matsayin "kunna".
c. Danna maɓallin na'urar kuma ba za a iya sake farawa gwajin ba.
d. Duba sauran na'urorin keɓewa.
e. Sanya duk masu sauyawa a cikin "kashe" matsayi.
f. Gwajin wutar lantarki.
5.8.6 Ayyukan gyare-gyare.
A. Ka guji sake kunna wutar lantarki kafin aiki.
B. Kar a ketare na'urar kullewa da ke akwai lokacin shigar da sabon bututu da kewayawa.
5.8.7 Cire makullin da sawa alama.


Lokacin aikawa: Juni-18-2022